பெரஹராவில் பங்கேற்கும் வயது முதிர்ந்த யானையின் பரிதாப நிலை… மூடி மறைக்கும் இலங்கை அரசு..!

இலங்கை அரசு இதைத்தான் செய்கிறது. இது உண்மையான முகத்தை மூடி, சுற்றுலாப் பயணிகளுக்கும் பிற வெளிநாடுகளுக்கும் வித்தியாசமான முகத்தைக் காட்டுகிறது.இது 70 வயதான நோய்வாய்ப்பட்ட பெண் யானை பெயர் டிக்கிரி. இந்த ஆண்டு இலங்கையின் பெரஹரா விழாவில் பணியாற்ற வேண்டிய 60 யானைகளில் இந்த முதிய யானையும் உள்ளது. இவ் யானை(டிக்கிரியின்) அணிவகுப்பு தொடர்ச்சியாக பத்து இரவுகளில் இணைகிறது, சத்தம், பட்டாசு மற்றும் ஒவ்வொரு இரவிற்கும் புகை ஆகியவற்றின் மத்தியில் மாலை முடிவில். அவர் ஒவ்வொரு இரவும் பல கிலோமீட்டர் தூரம் நடந்து செல்கிறார்.இதனால் மக்கள் பாக்கியம் அடைய முடியும். அவரது ஆடை காரணமாக யாரும் அவளது எலும்பு உடலையோ அல்லது பலவீனமான நிலையையோ பார்க்கவில்லை. அவள் கண்களில் கண்ணீர், அவள் முகமூடியை அலங்கரிக்கும் பிரகாசமான விளக்குகள், அவள் நடக்கும்போது அவள் கஷ்டத்திற்கு அடியெடுத்து வைக்கும்போது மூக்கு அவள் கால்களைப் பார்க்கிறது.ஒரு விழாவைப் பொறுத்தவரை, அது இன்னொருவருக்கு இடையூறு விளைவிக்காது அல்லது தீங்கு செய்யாது என்று நம்பும் உரிமை அனைவருக்கும் உண்டு. மற்ற உயிர்களை துன்பப்படுத்தினால் இதை நாம் எவ்வாறு ஒரு ஆசீர்வாதம் அல்லது புனிதமானது என்று அழைக்கலாம்?நேற்று உலக யானை தினம். அமைதியான உலகத்திற்கு யானை பற்றி நாம் இன்னும் நினைத்தால் இந்த படம் ஏற்றுக்கொள்ளத்தக்கது.அன்பு செய்வது, எந்தத் தீங்கும் செய்யாதது, இரக்கம் மற்றும் இரக்கத்தின் பாதையைப் பின்பற்றுவது, இது புத்தரின் வழி. பின்பற்ற வேண்டிய நேரம் இது.

 

நன்றி :சிங்கள மொழி தமிழாக்கம்
ரிசிந்தன் நிசாந்த்

உங்கள் கருத்துக்கள் மற்றும் நண்பர்களுடன் பகிருங்கள்

கருத்துக்கள்